
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA [MAHESABU YALIYO KAGULIWA]

 TANZANIA COMMERCIAL  BANK PLC

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za  Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE  31 DESEMBA, 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Mwaka wa Sasa Mwaka Uliopita
31-Dec-23 31-Dec-22

A.                    MALI
1 Fedha Taslimu  56,527  53,562 
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania  104,438  60,390 

3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali  147,545  103,442 

4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha  93,040  69,127 
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa  257  271 
6 Miamala  Baina ya Matawi  -  - 
7 Bili Zilizoafikiwa  -  - 
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika  -  - 
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine  17,560  96,804 
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine  -  - 
11 Mikopo  Halisi Iliyopo  911,150  838,044 
12 Mali Nyingine  40,303  43,162 
13  Uwekezaji wa Hisa  -  - 
14  Akaunti za udhamini  -  - 
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa  18,512  20,610 
16 JUMLA YA MALI  1,389,332  1,285,413 

B DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha  -  - 
18 Amana za Wateja  987,813  875,799 
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu  -  - 
20 Amana Maalumu  132,918  124,778 
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha  10,074  2,329 
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa  -  - 
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa  5,867  8,547 
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja  -  - 
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi  -  - 
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae  5,656  2,641 
27 Dhima Nyingine  35,955  24,553 
28 Madeni  92,142  130,136 
29 JUMLA YA DHIMA  1,270,425  1,168,782 
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)  118,907  116,631 

C.  FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa  80,029  31,372 
32 Akiba ya Mtaji  -  - 
33 Mapato Yaliyobakizwa  83,050  72,411 
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika  (46,275)  3,154 
35 Akaunti Nyingine za Mtaji  2,105  9,694 
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache  -  - 
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA  118,908  116,631 
38 Dhima Zisizo Dhahiri  153,048  151,019 
39 Mikopo Chechefu  35,024  72,800 
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu  24,991  15,323 
41 Mali Nyingine Chechefu  378  244 

D.        BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 8.56% 9.29%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 3.72% 3.46%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 84.12% 82.16%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 65.58% 63.07%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 77.47% 82.71%
(vi) Ongezeko la Amana 12.01% 1.01%
(vii) Ongezeko la Mali 8.08% -3.99%

Limbikizo la Mwaka 
Mwaka

wa Sasa
31-Dec-23

Limbikizo la 
 Mwaka
Uliopita

31-Dec-22
1 Mapato ya Riba  152,960  139,782 
2 Gharama za Riba  (51,386)  (48,570)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)  101,574  91,213 
4 Madeni Viza Yaliyofutwa  (52,370)  (1,758)
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo  (15,067)  (13,945)
6 Mapato Yasiyo ya Riba:  39,173  32,818 

6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni  4,854  4,138 
6.2 Ada na Kamisheni  32,130  19,352 
6.3 Gawio  -  - 
6.4 Mapato Mengine  2,188  9,328 

7 Gharama Zisizo za Riba:  (117,731)  (101,457)
7.1 Mishahara na Mafao  57,069  49,806 
7.2 Ada na Kamisheni  250  9,174 
7.3 Gharama  Nyingine  60,412  42,478 

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji  (44,420)  8,629 
9 Tengo la Kodi ya Mapato  1,854  3,717 
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato  (46,275)  4,912 
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)  (104)  630 

11.1 Hasara ya sasa kutoka kwa wajibu wa faida  (149)  901 
11.2 Kodi kadirio la mbeleni la mafao ya mtumishi  45  (270)
11.3 Gharama ya zamani juu ya wajibu wa faida  -  - 
11.4 Kodi iliyopungua kwa gharama ya zamani kwenye wajibu unaofafanuliwa  -  - 

12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka  (46,379)  5,542 
13 Idadi ya Waajiriwa  1,080  1,086 
14 Mapato kwa Hisa  (578)  101 
15 Idadi ya Matawi  52  48 
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali -3.33% 0.25%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -38.92% 2.70%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 61.28% 58.78%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 9.44% 8.95%

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa 
idadi ya miezi katika kipindi hicho.

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA  MWAKA UNAOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA, 2023

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA, 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Dondoo hizo hapo juu ni kutoka katika Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za benki 
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2023 ambazo zimetayarishwa kwa 
mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uripoti wa Kifedha (IFRS), Sheria ya 
Makampuni Tanzania, Sura ya 212 ya 2002, Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha. 
, 2006, Sheria ya Mashirika ya Umma, 1992, Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2011 
na Sheria ya Fedha za Umma, 2001. Taarifa za Fedha zilikaguliwa na Deloitte 
and Touche, Certified Public Accountants (Tanzania), walioteuliwa na CAG 
kukagua Taarifa za Fedha za benki hiyo. Kwa niaba yake na benki ilipata ripoti 
safi.				  
	
Jina na Cheo  	 Saini	  Tarehe	
 ADAM C. MIHAYO	 Imesainiwa	   25.03.2024 	
(Ofisa Mtendaji Mkuu)				  

REGINA E. SEMAKAFU	 Imesainiwa	 25.03.2024 	
(Ofisa Mkuu Fedha	

MR. S.NYENYEMBE	 Imesainiwa	  25.03.2024 	
(Ofisa Mkuu Ukaguzi wa Ndani)

Taarifa za fedha ziliidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi tarehe 25 Machi 2024 
na kutiwa saini kwa niaba yao na:			 
			 
DR. EDMUND B. MNDOLWA	 Imesainiwa	  25.03.2024	
Mwenyekiti wa Bodi				  
	

MAELEZO YALIYOCHAGULIWA KWA MWAKA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2023.

Limbikizo la Limbikizo la 
Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita

31-Dec-23 31-Dec-22
I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

Mapato/(Hasara) Halisi  (44,420)  6,871 
Marekebisho kwa Ajili ya:
   - Hasara Katika Mali  29,397  25,966 
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo  (88,173)  (136,740)
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali  -  - 
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana  120,155  82,874 
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa        -  (49,306)
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine  19,535  3,195 
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine  55,384  (235)
   - Kodi Iliyolipwa  (11,439)  (9,459)
   - Kodi kadirio la mbeleni la mafao ya mtumishi  -  (618)
   - Gharama ya  mafao ya mtumishi  1,097  1,766 
   - Mengineyo (Mapato ya ruzuku & hifadhi nyingine) kutoka muunganiko wa biashara )  (33)  (229)
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji  81,504  (75,915)

II: Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji
Gawio Lililopokewa  -    -   
Ununuzi wa Mali za Kudumu  (3,249)  (2,330)
Ununuzi wa Mali Zisizoonekana  (25)  (577)
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu   0  0 
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala  (44,075)  (741)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala  -    -   
Mengineyo (bainisha)  -    -   
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji  (47,349)  (3,648)

III: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu  -  - 
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu  -  - 
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa  46,783  - 
Fedha Taslimu iliyolipwa kwenye kodi ya  share za bonasi  -  - 
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine  -  - 
Malipo ya Dhima ya Kukodisha  (6,078)  (6,151)
Mengineyo (Kodi katika Hisa za Ziada &Ruzuku Iliyopokelewa)  -  93 
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha  40,705  (6,425)

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha  Taslimu  74,860  (85,988)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka  25,211  111,197 
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka  100,070  25,211 

Mtaji wa 
Hisa

Malipo juu 
ya bei ya 

hisa

Mapato 
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Mafao 
yanayo-
elezeka

Ziada ya 
Kisheria  

Tengo la 
Ziada ya 

Jumla

Mengineyo 
(bainisha) Jumla

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka  28,072  -  77,600  (2,891)  739  -  9,694  113,213 
Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti  -  -  -  -  -  -  -  - 
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato  -  -  (46,275)  -  -  -  -  (46,275)
Mapato mengine yaliyojumuishwa  -  -  -  (104)  -  -  -  (104)
Miamala na wanahisa  48,657  -  -  -  -  -  -  48,657 
Hisa za ziada  -  -  -  -  -  -  -  - 
Ziada ya Kisheria  -  -  -  -  -  -  -  - 
Fedha Taslimu iliyolipwa kwenye kodi ya  share za bonasi  -  -  -  -  -  -  -  - 
Gawio lililolipwa  -  -  -  -  -  -  -  - 
Hasara ya sasa ya manufaa yalifafanuliwa baada ya kodi  -  -  -  -  -  -  -  - 
Mengineyo  -  -  7,589  -  -  -  (7,589)  - 
Salio la mwisho wa mwaka  76,728  -  38,915  (2,996)  739  -  2,105  115,490 

Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka  28,072  -  77,600  (2,891)  739  -  9,694  113,213 
Mabadiliko ya IFRS 9  -  -  -  -  -  -  -  - 
Hamisho kwenda hifadhi ya udhibiti  -  -  -  -  -  -  -  - 
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato  -  -  3,154  -  -  -  -  3,154 
Mapato mengine yaliyojumuishwa  -  -  -  630  -  -  -  630 
Miamala na wanahisa  -  -  -  -  -  -  -  - 
Hisa za ziada  3,300  -  (3,300)  -  -  -  -  - 
Ziada ya Kisheria  -  -  739  -  (739)  -  -  - 
Tengo la Ziada ya Jumla  -  -  -  -  -  -  -  - 
Zuio la kodi kutokana na Hisa za ziada  -  -  (367)  -  -  -  -  (367)
faida ya sasa ya manufaa yalifafanuliwa  -  -  -  -  -  -  -  - 
Hamisho kutoka/kwenda hifadhi ya udhibiti  -  -  -  -  -  -  -  - 
Mengineyo  -  -  -  -  -  -  -  - 
Salio la mwisho wa mwaka  31,372  -  77,826  (2,261)  -  -  9,694  116,631 


